Văn bản - Chính sách

Dịch vụ hoàn thiện công trình xây dựng có được hưởng mức thuế 8%?

31/07/2022 - 07:05 CH

Công ty cung cấp cho khách hàng theo công ty tự xác định thì có mã ngành nghề 4330 - Dịch vụ hoàn thiện công trình xây dựng, thuộc nhóm ngành nghề được giảm thuế GTGT từ 10% còn 8%?.
>> Công trình xây dựng tại khu vực có mức nguy cơ rất cao đều phải tạm dừng thi công
>> Nga Việt giới thiệu dịch vụ cải tạo sửa chữa nhà uy tín tại TP.HCM
>> Bộ Xây dựng: Chi phí xây dựng vượt xa hạn mức ban đầu do dịch Covid-19

Công ty của ông Nguyễn Bình (Hà Nội) đang gặp vướng mắc trong việc xác định ngành nghề được giảm thuế hay không được giảm theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ dẫn tới quá trình thực hiện vẫn còn chưa thống nhất.
 

Đơn vị cung cấp nguyên vật liệu và thi công hoàn thiện công trình có cung cấp nguyên vật liệu đầu vào là tấm ốp nhôm nhựa aluminium, sắt thép và vật tư keo silicone, đều là mặt hàng chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) 10%, không được giảm thuế.

Nhưng dịch vụ công ty ông Bình cung cấp cho khách hàng theo công ty tự xác định thì có mã ngành nghề 4330 - Dịch vụ hoàn thiện công trình xây dựng, thuộc nhóm ngành nghề được giảm thuế GTGT từ 10% còn 8%.

Ông Bình hỏi, thuế GTGT của nguyên vật liệu đầu vào là 10% thì có ảnh hưởng tới việc xác định thuế GTGT đầu ra của dịch vụ do công ty ông cung cấp hay không? Và việc công ty tự xác định thuộc ngành nghề được giảm thuế GTGT từ 10% xuống 8% có đúng theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP hay không?

Cục Thuế TP. Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Quyết định số 43/2018/QĐ-TTg ngày 1/11/2018 của Thủ tướng Chính phủ ban hành hệ thống ngành sản phẩm Việt Nam.

Căn cứ Nghị quyết số 43/2022/QH15 ngày 11/1/2022 của Quốc hội về chính sách tài khóa, tiền tệ hỗ trợ chương trình phục hồi và phát triển kinh tế xã hội.

Căn cứ Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ quy định chính sách miễn giảm thuế quy định giảm thuế GTGT.

Tại Điều 1 quy định như sau:

"Điều 1. Giảm thuế GTGT

1. Giảm thuế GTGT đối với các nhóm hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế suất 10%, trừ nhóm hàng hóa, dịch vụ sau:

a) Viễn thông, hoạt động tài chính, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, kinh doanh bất động sản, kim loại và sản phẩm từ kim loại đúc sẵn, sản phẩm khai khoáng (không kể khai thác than), than cốc, dầu mỏ tinh chế, sản phẩm hóa chất. Chi tiết tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này;

b) Sản phẩm hàng hóa và dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Chi tiết tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này;

c) Công nghệ thông tin theo pháp luật về công nghệ thông tin. Chi tiết tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này;

d) Việc giảm thuế GTGT cho từng loại hàng hóa, dịch vụ quy định tại Khoản 1 Điều này được áp dụng thống nhất tại các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công, kinh doanh thương mại. Đối với mặt hàng than khai thác bán ra (bao gồm cả trường hợp than khai thác sau đó qua sàng tuyển, phân loại theo quy trình khép kín mới bán ra) thuộc đối tượng giảm thuế GTGT. Mặt hàng than thuộc Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này, tại các khâu khác ngoài khâu khai thác bán ra không được giảm thuế GTGT.

Trường hợp hàng hóa, dịch vụ nêu tại các Phụ lục I, II và III ban hành kèm theo Nghị định này thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT hoặc đối tượng chịu thuế GTGT 5% theo quy định của Luật Thuế GTGT thì thực hiện theo quy định của Luật Thuế GTGT và không được giảm thuế GTGT.

2. Mức giảm thuế GTGT

a) Cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 8% đối với hàng hóa, dịch vụ quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Cơ sở kinh doanh (bao gồm cả hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) tính thuế GTGT theo phương pháp tỷ lệ % trên doanh thu được giảm 20% mức tỷ lệ % để tính thuế GTGT khi thực hiện xuất hóa đơn đối với hàng hóa, dịch vụ được giảm thuế GTGT quy định tại Khoản 1 Điều này…".

Tại Điều 3 quy định như sau:

"Điều 3. Hiệu lực thi hành và tổ chức thực hiện

1. Nghị định này có hiệu lực từ ngày 01 tháng 02 năm 2022.

Điều 1 Nghị định này được áp dụng kể từ ngày 01 tháng 02 năm 2022 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2022…".

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp công ty của ông tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, cung cấp dịch vụ hoàn thiện công trình xây dựng (thuộc nhóm hàng hóa, dịch vụ áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%) và không thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ quy định tại Phụ lục I, II, II ban hành kèm theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ thì được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 8% theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ kể từ ngày 1/2/2022 đến hết ngày 31/12/2022.

Đề nghị ông căn cứ tình hình thực tế, đối chiếu các văn bản quy phạm pháp luật để thực hiện đúng quy định. Trong quá trình thực hiện nếu còn vướng mắc, đề nghị ông cung cấp hồ sơ liên quan đến vướng mắc và liên hệ với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được hướng dẫn cụ thể.

 VLXD.org (TH/ baochinhphu)

MẠNG THÔNG TIN VẬT LIỆU XÂY DỰNG VIỆT NAM

P 504, nhà A, số 3 Chùa Láng, Đống Đa, TP. Hà Nội.

024 ‭6276 4286 - Hotline: 0905 329 019

gamma.vlxd@gmail.com - Website: vatlieuxaydung.org.vn/ vlxd.org

- Giấy phép số 3374/GP-TTĐT do Sở TT&TT Hà Nội cấp ngày 28/6/2016
- Cơ quan chủ quản: Trung tâm Thông tin và Chuyển giao công nghệ VLXD - Hội VLXD Việt Nam
- Người chịu trách nhiệm nội dung: Lương Tuân
- Vận hành và phát triển: Công ty Gamma NT
Vui lòng ghi rõ nguồn "vatlieuxaydung.org.vn" khi phát hành lại thông tin từ website này.